Breaking
देश-विदेशब्रेकिंग

‘चांद्रयान-3’ प्रक्षेपणाआधी इस्रो प्रमुखांनी केली तिरूपती बालाजीची पुजा, विज्ञाना सोबत श्रद्धा की अंधश्रद्धा ?….

0 1 4 1 8 5

भारतीय अंतराळ संशोधन संस्थेचा (इस्रो) ड्रीम प्रोजेक्ट असलेल्या चांद्रयान-३ च्या प्रक्षेपणाची उलटी गिनती सुरू झाली आहे. इस्रो 14 जुलै रोजी दुपारी 2.35 वाजता सतीश धवन स्पेस सेंटर, श्री हरिकोटा येथून चांद्रयान-3 लाँच करणार आहे.

प्रक्षेपणाची तयारी अंतिम टप्प्यात आहे. चांद्रयान-3 चे यशस्वी लँडिंग होण्यापूर्वी, इस्रोच्या शास्त्रज्ञांची एक टीम आशीर्वाद घेण्यासाठी परमेश्वराच्या दारात पोहोचली.

गुरुवारी सकाळी इस्रोच्या वैज्ञानिकांचे पथक आंध्र प्रदेशातील तिरुपती व्यंकटचलपती मंदिरात पोहोचले. या शास्त्रज्ञांनी त्यांच्यासोबत चांद्रयान-३ चे छोटे मॉडेल आणले होते. चांद्रयान-3 च्या यशासाठी शुभेच्छा देत शास्त्रज्ञांनी चांद्रयान-3 च्या मॉडेलची पूजा केली.

दर्शनानंतर शास्रज्ञ म्हणाले, ‘आम्हाला देवाचा आशीर्वाद हवा आहे. या मिशनच्या यशासाठी मी प्रार्थना आणि आशीर्वाद घेण्यासाठी आलो आहे. ते म्हणाले, चांद्रयान-3 उद्यापासून (१४ जुलै) आपला प्रवास सुरू करेल. आम्ही आशा करतो की सर्व काही ठीक होईल.

तसेच ते 23 ऑगस्टला चंद्रावर उतरेल. असेही त्यांनी सांगितले. सोमनाथ यांच्या मते, इस्रोचे पुढील प्रक्षेपण वेळापत्रक हे पोलर सॅटेलाइट लॉन्च व्हेईकल (PSLV) द्वारे जुलैच्या अखेरीस व्यावसायिक उपग्रहाचे प्रक्षेपण असेल.

दरम्यान (इस्रो) अध्यक्ष एस. सोमनाथ घेतलेल्या देवाच्या दर्शनामुळे सोशल मीडियावर अनेकांनी भारताच्या संस्कृतीला पाठिंबा देणाऱ्या वैज्ञानिकांचे कौतुक केले. तथापि, काहींनी त्याच्या वैज्ञानिक दृष्टिकोनावर प्रश्नचिन्ह उपस्थित केले.

तर दुसऱ्या युजरने विचारले, “त्यांना देवाच्या आशीर्वादाची गरज आहे का? ते वैज्ञानिक नाहीत का? असे लोक समाजात पंथ निर्माण करतात.” तिसरा वापरकर्ता म्हणाला, “मला वाटलं होतं इस्रोचा विज्ञानावर विश्वास आहे!” अशा शब्दात ट्विट केले.

इतर म्हणतात की शास्त्रज्ञ अजूनही रॉकेटला “लिंबू-मिरपूड” बांधतात. अंतराळ यान स्वतः चंद्रावर जाताना मंदिराला भेट देईल. अशा शब्दांत प्रतिक्रिया सुरू झाल्या आहेत. दरम्यान, सोशल मीडियावर युजर्सनी अशा संमिश्र कमेंट्स करत एकमेकांना प्रत्युत्तर देण्यास सुरुवात केल्याचे दिसून आले.

भारताच्या चांद्रयान-३ मोहिमेची जगभरात चर्चा होत आहे. हे चांद्रयान-2 चे फॉलो-अप मिशन आहे, ज्याने चंद्रावर सॉफ्ट लँडिंग चुकवले होते. त्याचवेळी, हे जगातील पहिले मिशन आहे ज्यामध्ये दक्षिण ध्रुवावर वाहन उतरवावे लागेल. भारताच्या या मिशन मूनवर जगाच्या नजरा खिळल्या आहेत.

चांद्रयान-3 प्रक्षेपणानंतर महिनाभरात चंद्राच्या कक्षेत प्रवेश करेल, अशी आशा इस्रोच्या शास्त्रज्ञांनी व्यक्त केली आहे. त्याचे चंद्रावर उतरणे 23 किंवा 24 ऑगस्ट रोजी होऊ शकते. यावेळी जर चांद्रयान-३ सॉफ्ट लँडिंगमध्ये यशस्वी ठरले, तर चंद्रावर सॉफ्ट लँडिंग यशस्वीपणे पूर्ण करणारा अमेरिका, रशिया आणि चीननंतर भारत हा चौथा देश बनेल.

चांद्रयान-3 चे लँडिंग 10 टप्प्यात चंद्रावर केले जाईल. सॉफ्ट-लँडिंग म्हणजे हे वाहन कोणतेही नुकसान न करता यशस्वीरित्या चंद्राच्या पृष्ठभागावर उतरेल.

4.5/5 - (2 votes)
बातमी शेअर करण्यासाठी येथे क्लिक करा
0 1 4 1 8 5

दैनिक पसायदान

लोकशाहीचे मूळ भारतीय संविधान , सर्वसामान्यांचे हक्क अधिकार टिकवण्यासाठी आपण येत्याकाळात जनता म्हणून सकारात्मक विचाराने एकजूट झाली पाहिजे म्हणून लोकशाहीच्या चौथ्या खांबाने म्हणजे पत्रकारीतेने जनतेप्रती संवेदना जागृत ठेवुन सक्षम विरोधीपक्षाची भुमिका निभावली पाहिजे. वाचकांसाठी :-वाचकांनी बातमीची सत्यता पडताळून पहावी काही चुकीची बातमी असेल तर आम्ही टीम दैनिक पसायदान तिची शहानिशा करू .

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button
Translate »
Don`t copy text!

Adblock Detected

Please consider supporting us by disabling your ad blocker